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TANGAZO LA SERIKALI Na. 326 La Tarehe 16/4/2021 
 

SHERIA YA UTUMISHI WA UMMA, 
(SURA YA 298) 

______ 
 

KANUNI 
______ 

 
(Zimetungwa chini ya kifungu cha 29(8)) 

 
KANUNI ZA UENDESHAJI WA SHUGHULI ZA SEKRETARIETI YA 

AJIRA KATIKA UTUMISHI WA UMMA ZA MWAKA, 2021 

 
MPANGILIO WA VIFUNGU 

 
SEHEMU YA KWANZA 

UTANGULIZI 
 
Kifungu Jina 
 
1. Jina. 
2. Matumizi. 
3. Tafsiri.  

SEHEMU YA PILI 
MAJUKUMU YA SEKRETARIETI 

 
4. Majukumu ya Sekretarieti.  
5. Majukumu ya kikao cha wajumbe wa Sekretarieti.  
 

SEHEMU YA TATU 
LUGHA 

6. Lugha ya kikao. 
7. Lugha ya usaili. 
 

SEHEMU YA NNE 
MCHAKATO WA AJIRA 

 
8. Utaratibu  wa kuwapata waombaji wa ajira. 
9. Matangazo ya nafasi wazi za kazi,uwasilishwaji na uchakataji 

maombi. 
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10. Kamati ya muda ya kuandaa orodha fupi. 
11. Ukaguzi wa vyeti na sifa. 
12. Usaili.  
13. Majopo ya usaili wa mahojiano. 
14.    Utaratibu wa uendeshaji wa usaili. 
15. Uwasilishaji wa matokeo ya usaili. 
16. Alama za ufaulu. 
17. Alama za ufaulu za mtu mwenye ulemavu. 
18. Kupangiwa kituo cha kazi.  
19. Kanzidata. 
20. Kanzidata ya wahitimu wa vyuo. 
21. Kanzidata ya wataalamu wenye ujuzi maalum. 
22. Kanzidata ya waliofaulu usaili. 
23. Kanzidata ya waliopangiwa vituo vya kazi. 
24. Kushindwa kuripoti kituo cha kazi. 
25. Waombaji wanaoweza kufikiriwa. 
 

SEHEMU YA TANO 
WAJIBU WA MWAJIRI NA MWOMBAJI WA AJIRA 

 
26. Wajibu wa mwajiri.  
27. Wajibu wa mwombaji wa ajira.  
 

SEHEMU YA SITA 
UKASIMISHAJI MAMLAKA YA KUENDESHA MICHAKATO 

YA AJIRA 
 

28.    Katibu anaweza kukasimu mamlaka.  
29.    Uwakilishi wa Sekretarieti kwenye mchakato wa taasisi 

iliyokasimiwa. 
30.    Mamlaka zilizo kasimiwa Ajira kuzingatia Kanuni. 

 
SEHEMU YA SABA 

UENDESHAJI WA KIKAO 
 

31.    Kikao cha kawaida. 
32. Kikao cha dharura. 
33. Uendeshaji wa kikao cha sekretarieti.  
34. Namna ya kufikia uamuzi wakati wa kikao. 
35. Usambazaji wa nyaraka na matumizi yake. 
36. Kikao cha Menejimenti. 



Kanuni Za Uendeshaji wa Shughuli Za Sekretarieti ya Ajira Katika Utumishi wa 
Umma 

Tangazo la Serikali Na. 326 (Linaendelea.) 

3 
 

SEHEMU YA NANE 
MENGINEYO 

 
37. Vifaa vya kielektroniki na udanganyifu wakati wa usaili. 
38. Mgongano wa kimaslahi.  
39. Mrejesho wa majukumu ya Sekretarieti ya ajira. 
40. Kumbukumbu za mwombaji wa ajira. 
41. Mwenendo usioridhisha wa mtaalam aliyehusishwa katika mchakato 

wa ajira au mtumishi wa Sekretarieti. 
42. Malalamiko. 
43. Mapitio. 
44. Kufutwa kwa kanuni. 
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SHERIA YA UTUMISHI WA UMMA, 

(SURA YA 298) 

_____ 
 

KANUNI 
______ 

 

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 29(8)) 

 

KANUNI ZA UENDESHAJI WA SHUGHULI ZA SEKRETARIETI YA 

AJIRA KATIKA UTUMISHI WA UMMA ZA MWAKA 2021 

 
SEHEMU YA KWANZA 

UTANGULIZI 
 

Jina  1. Kanuni hizi zitaitwa Kanuni za Uendeshaji wa 
Shughuli za Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa 
Umma za mwaka 2021.  

  
Matumizi  2. Kanuni hizi zitawahusu waombaji wa ajira, 

waajiri, mamlaka zilizokasimiwa kuendesha michakato ya 
ajira, watumishi wa umma, na wadau mbalimbali wa ajira.   

  
Tafsiri  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 3. Katika Kanuni hizi isipokuwa kama muktadha 
utahitaji vinginevyo vinginevyo - 
“Katibu” maana yake ni Katibu wa Sekretarieti ya Ajira 

katika utumishi wa Umma tofauti na katibu wa jopo 
la usaili aliyetajwa katika kanuni ya 13 na 14; 

“kanzidata” maana yake ni taarifa mbalimbali za mchakato 
wa ajira zilizohifadhiwa kwenye kompyuta; 

“Mamlaka ya Nidhamu” maana yake ni Mamlaka ya 
Nidhamu kama zilivyoainishwa katika Sheria.  

“mchakato wa ajira” maana yake ni mchakato 
unaojumuisha shughuli zote zinazofanywa 
ikijumuisha kupokea kibali cha ajira, utangazaji wa 
nafasi ya kazi, uombaji kazi, upokeaji maombi ya 
kazi, uchakataji maombi ya kazi, kuandaa orodha 
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Sura ya 
183 
 
 
Sura ya  
 
 
 
 
 
 
Sura ya 298 
 

fupi ya walioitwa kwenye usaili, ufanyaji wa usaili 
wa kuandika, vitendo au mahojiano utoaji wa 
matokeo ya usaili wa kuandika, vitendo au 
mahojiano, upangaji wa vituo vya kazi na 
ukamilishaji taratibu za ajira; 

“mtu mwenye ulemavu” litakuwa na maana kama 
ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Walemavu; 

“mwajiri” maana yake ni Mamlaka za Ajira kama 
zilivyoainishwa katika Sheria; 

“mwombaji wa ajira” maana yake ni mtu anayeoomba 
nafasi ya kazi kupitia mfumo wa ajira au msailiwa; 

 “Sekretarieti” maana yake ni Sekretarieti ya Ajira katika 
Utumishi wa Umma kama “ilivyoainishwa katika 
Sheria;  

Sheria” maana yake ni Sheria ya Utumishi wa Umma; 
“Utumishi wa Umma” inamaanisha utumishi katika Ofisi 

ya Umma kama ilivyotafsiriwa katika Sheria; na  
“wajumbe wa Sekretarieti” maana yake ni wajumbe wa 

Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma 
kama ilivyoainishwa katika kifungu (29) (1) cha 
Sheria.  

 
SEHEMU YA PILI 

MAJUKUMU YA SEKRETARIETI 
  
Majukumu ya 
Sekretarieti  

 4. Sekretarieti itatekeleza majukumu yafuatayo 
kama yalivyoainishwa katika Sheria ya Utumishi wa 
Umma:  

(a) kutafuta wataalam wenye ujuzi maalum na 
kuandaa mfumo wa kuhifadhi taarifa 
(kanzidata) za wataalam hao ili kurahisisha 
utaratibu  wa kuwaajiri pindi wanapohitajika; 

(b) kuandaa orodha ya wahitimu wa Vyuo Vikuu na 
wataalam weledi kwa madhumuni ya 
kurahisisha rejea na ujazaji wa nafasi wazi za 
ajira katika Utumishi wa Umma; 

(c) kutangaza nafasi wazi za kazi zinazotokea 
katika Utumishi wa Umma; 

(d) kuhusisha wataalam maalum kwa ajili ya 
kufanya usaili kulingana na mahitaji; 

(e) kutoa ushauri kwa waajiri kuhusu masuala 
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mbalimbali  yanayohusiana na ajira; na 
(f) kufanya kazi nyingine yoyote inayoendana na 

majukumu yake kadri itakavyoelekezwa na 
Waziri.  

Majukumu ya 
kikao cha 
Wajumbe wa 
Sekretarieti 

 5. Wajumbe wa Sekretarieti watatekeleza 
majukumu yafuatayo- 

(a) kupitia na kuidhinisha Mpango Kazi wa 
Sekretarieti; 

(b) kupitia na kuidhinisha taarifa ya utekelezaji wa 
kazi za Sekretarieti; 

(c) kupitia na kuidhinisha orodha ya waombaji wa 
ajira; 

(d) kujadili na kuidhinisha matokeo ya usaili;      
(e) kupitia taratibu za kuwapata watumishi wapya 

katika Utumishi wa Umma ili kuhakikisha 
mchakato wa ajira unafanyika kwa haki, uwazi, 
ufanisi na  kwa gharama nafuu; na 

(f) kupata mrejesho wa mapokezi ya waajiriwa 
wapya kutoka kwa waajiri na kushauri ipasavyo.  

 
SEHEMU YA TATU 

LUGHA 
  
Lugha ya 
kikao 

 6. Lugha rasmi katika kikao cha Wajumbe wa 
Sekretarieti na Menejimenti ya Sekretarieti itakuwa ni 
Kiswahili. 

  
Lugha ya 
Usaili 

 7.-(1) Lugha rasmi ya usaili itakuwa Kiswahili au 
kiingereza kama Katibu atakavyoona inafaa. 
 (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1) 
pale ambapo patakuwa na mahitaji maalum, Katibu 
anaweza kuridhia usaili ufanyike kwa- 

(a) lugha ya alama kwa watu wenye mahitaji hayo 
maalum; au 

(b) lugha zaidi ya zilizoainishwa katika kanuni ya 
7(1). 

 
SEHEMU YA NNE 

MCHAKATO WA AJIRA 
  
Utaratibu  wa  8.-(1) Waombaji wa ajira wataajiriwa katika 
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kuwapata 
waombaji wa 
ajira 

Utumishi wa Umma kwa kuzingatia sifa, taaluma, 
ushindani, uwazi na usawa kwa mujibu wa sera, sheria,  
kanuni na taratibu zinazohusu Ajira katika Utumishi wa 
Umma.  
  (2) Katibu atahakikisha anapata orodha ya nafasi 
wazi zote za ajira katika Utumishi wa Umma toka kwa 
Wizara yenye dhamana mwanzoni mwa mwezi Januari ya 
kila mwaka kwa ajili ya maandalizi ya bajeti ya mwaka wa 
fedha unaofuata. 
 (3) Kila baada ya bajeti kupitishwa na Bunge, 
waajiri wanapaswa kuwasilisha vibali vya ajira Sekretarieti 
pamoja na mapendekezo ya muda muafaka ambao 
wangependa wapelekewe watumishi wapya. 
 (4) Katibu ataweka mpango wa kuwapeleka 
waombaji wa ajira waliofaulu usaili kwa waajiri kwa 
kuzingatia mahitaji ya waajiri pamoja na kibali cha ajira 
kilichotolewa na Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma. 
 (5) Kila mwaka Sekretarieti itakutana na waajiri, 
viongozi wa vyuo, wanavyuo na wahitimu wa vyuo ili 
kuwafahamisha kuhusu fursa za ajira zinazopatikana katika 
Utumishi wa Umma. 
 (6) Endapo Sekretarieti imetumia taratibu 
zilizoainishwa katika Kanuni hizi za kuwapata waombaji 
wa ajira wenye sifa na kushindikana, Katibu kwa 
kushirikiana na Mwajiri atatafuta mtu mwenye sifa kwa 
kuwasiliana nae moja kwa moja na hatua za kukamilisha 
ajira au uteuzi wake zitafanyika.   

  
Matangazo ya 
nafasi wazi za 
kazi,uwasilis
hwaji na 
uchakataji 
maombi 

 9.-(1) Matangazo ya nafasi wazi za ajira yatatolewa 
na Sekretarieti kupitia tovuti ya Sekretarieti, tovuti yoyote 
ya umma iliyoruhusiwa au redio, runinga, magazeti, na 
mitandao ya kijamii.  
 (2) Mamlaka iliyokasimiwa na Sekretarieti 
kuendesha michakato ya ajira itatumia tovuti ya 
Sekretarieti kutoa matangazo ya nafasi za ajira. 
 (3) Waombaji watawasilisha maombi yao ya ajira 
ndani ya siku kumi na nne kuanzia tarehe ya kutolewa kwa 
tangazo.  
 (4) Barua za maombi ya ajira zitawasilishwa kwa 
kutumia anuani itakayooneshwa kwenye tangazo la ajira.  
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 (5) Maombi ya ajira yatawasilishwa kwa njia ya 
mfumo wa kielektroniki au kwa njia zingine kadri Katibu 
atakavyoona inafaa.  
 (6) Mwombaji wa ajira mwenye ulemavu 
atafafanua ulemavu wake kwa kuweka alama katika eneo 
maalum ndani ya mfumo wa kielektroniki wa maombi au 
kuelezea katika barua ya maombi endapo utumaji wa 
maombi sio kwa njia ya mfumo huo. 
 
 (7) Baada ya kumalizika kwa muda wa kupokea 
maombi ya ajira, Sekretarieti itaandaa orodha ndefu na fupi 
itakayowezesha kuwaita waombaji wa ajira waliokidhi 
vigezo kwa ajili ya usaili na kutoa taarifa kwa wale ambao 
hawakufanikiwa.  
 (8) Mtendaji yeyote wa Sekretarieti hataruhusiwa 
kupokea barua za maombi ya kazi tofauti na utaratibu 
ulioelekezwa katika kanuni ya 9(5). 
 (9) Waombaji wa ajira waliokidhi vigezo wataitwa 
kwenye usaili kwa njia itakayokuwa imeelekezwa na 
Sekretarieti. 

  
Kamati ya 
muda ya 
kuandaa 
orodha fupi 

 10.-(1) Katibu ataunda Kamati ya muda ya watu 
wasiozidi watano na wasiopungua watatu kutoka miongoni 
mwa watumishi wa Sekretarieti kwa ajili ya uandaaji wa 
orodha fupi ya waombaji wa ajira. 
 (2) Katibu anaweza kumjumuisha katika Kamati, 
Mtumishi wa Umma nje ya Sekretarieti ili kupata utaalam 
na uzoefu maalum ambao hautakuwepo miongoni mwa 
watumishi wa Sekretarieti. 
 (3) Orodha fupi ya waombaji wa ajira itaandaliwa 
kwa kuzingatia sifa za mtu anayehitajika zilivyoainishwa 
katika Miundo ya Utumishi wa Umma na tangazo la kazi. 

  
Ukaguzi wa 
vyeti na sifa 

 11.-(1) Ukaguzi wa vyeti vya kitaaluma, nyaraka 
nyinginezo na sifa kwa mujibu wa tangazo utafanywa 
kabla ya msailiwa kuruhusiwa kufanya usaili na endapo 
msailiwa hatakuwa na nyaraka stahiki ataondolewa katika 
orodha ya wasailiwa na hatoruhusiwa kushiriki usaili. 
 (2) Vyeti vya kitaaluma vya kuhitimu Elimu ya 
Sekondari au Elimu ya juu ya Sekondari, Mafunzo ya 
Ufundi au Elimu ya Juu vilivyotolewa na Vyuo au Taasisi 
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za Elimu za kigeni ambazo zimesajiliwa nje ya Tanzania, 
ni lazima vitambuliwe na kuthibitishwa na mamlaka yenye 
dhamana ya elimu husika hapa nchini kabla ya 
kuviwasilisha sekretarieti kwa ukaguzi wakati wa usaili.  
 (3) Endapo mwombaji wa ajira amepoteza cheti au 
cheti kimeharibika kwa kiwango cha kutosomeka au 
kutambulika, atathibitisha kwa kuwasilisha taarifa ya 
upotevu polisi, kuwasiliana na mamlaka iliyotoa cheti 
husika na baada ya kukamilisha taratibu zote mamlaka 
husika itawasilisha Sekretarieti jina la mwombaji wa ajira 
huyo.  
 (4) Taarifa za Mwombaji wa ajira aliyepoteza cheti 
au cheti kuharibika zitahifadhiwa katika kanzidata ya 
waombaji wa ajira waliothibitika kupoteza vyeti. 

  
Usaili  12.-(1) Sekretarieti inaweza kuendesha usaili wa  

aina tatu ambao ni usaili wa  kuandika ,vitendo na 
mahojiano kwa kadri mahitaji yatakavyojitokeza, ambapo-  

(a) usaili wa kuandika utafanyika kwa lengo la 
kuchuja waombaji wote wenye sifa ili kupata 
waombaji wenye ufaulu zaidi katika kada 
inayohitajika kujazwa;  

(b) usaili wa vitendo utafanyika kwa kada zenye 
mahitaji ya kubaini uwezo wa kutumia nyenzo 
mahsusi, ili kupima uwezo na ujuzi wa utendaji 
kazi katika nafasi inayohusika;  

(c)  usaili wa mahojiano utafanyika kwa lengo la 
kupima na kujiridhisha kuhusu uwezo, umahiri, 
haiba na taarifa za mwombaji wa ajira 
kulingana na kazi husika; na 

(d) kwa minajili ya kuchuja au kupata mwombaji 
mwenye sifa zaidi, mwombaji wa ajira anaweza 
kupitia mchakato wa saili zote tatu, saili mbili 
au usaili wa aina moja tu, kwa kadiri 
Sekretarieti itakavyoona inafaa. 

 (2) Uwiano wa idadi ya wasailiwa wa mahojiano 
utakuwa wasailiwa watatu kwa nafasi moja.  
 (3) Idadi ya uwiano katika kanuni ndogo ya (2) 
inaweza kuongezeka endapo kuna uhitaji kwenye 
Kanzidata iliyoelezwa katika kanuni ya 22.  
 (4) Usaili unaweza kufanyika katika eneo lolote 
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ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.  
 (5) Wito wa kuhudhuria usaili utatolewa angalau 
siku saba kabla ya tarehe ya usaili endapo ni usaili wa 
mchujo au usaili wa mahojiano usio na mchujo. 

  

Majopo ya 
usaili wa 
mahojiano 

 13.-(1) Majopo ya usaili yatapendekezwa na Mkuu 
wa Idara ya Ajira katika Sekretarieti na kuidhinishwa na 
Katibu. 
 (2) Majopo ya usaili yataundwa na watumishi wa 
Sekretarieti na wataalam ndani ya Utumishi wa Umma nje 
ya Sekretarieti wenye cheo sawa au juu zaidi ya nafasi 
iliyoombwa. 
 (3) Sekretarieti inaweza kutumia wataalam maalum 
walio nje ya Utumishi wa Umma endapo atakosekana 
mtaalam wa aina hiyo katika Utumishi wa Umma. 
 (4) Katibu anaweza kuridhia uundwaji wa jopo 
maalum la usaili endapo patakuwa na sababu za msingi za 
kufanya hivyo. 
 (5) Jopo la usaili litakuwa na wajumbe wasiozidi 
saba na wasiopungua watatu kwa kuzingatia jinsi.  
 (6) Kwa kila jopo la usaili utakaoendeshwa na 
Sekretarieti, Katibu wa jopo atakuwa ni mmoja wa 
watumishi wa Sekretarieti.  
 (7) Endapo kutatokea upungufu wa Makatibu wa 
majopo, Katibu atatumia watumishi wengine wenye sifa 
waliopo katika Utumishi wa Umma. 

  
Utaratibu wa 
uendeshaji 
wa usaili 

 14.-(1) Katibu ataandaa mwongozo maalum 
utakaotumika wakati wa usaili na Katibu wa jopo la usaili 
atakuwa na jukumu la kutafsiri mwongozo huo kwa 
wajumbe kabla ya kuanza usaili. 
 (2) Mwongozo utakaoandaliwa hautatumika hadi 
pale utakapopelekwa kujadiliwa katika kikao cha 
menejimenti na kupitishwa. 
 (3) Wajumbe wa Sekretarieti wanaweza kuingia 
kwenye chumba cha usaili kama watazamaji baada ya 
kutoa taarifa kwa Katibu ili kujiridhisha na uendeshaji wa 
usaili. 
 (4) Jopo la usaili litakabidhi kwa katibu wa jopo 
matokeo ya usaili yakionesha kiwango cha ufaulu kwa kila 
msailiwa. 
 (5) Katibu wa jopo la usaili atawasilisha taarifa ya 
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jinsi usaili ulivyoendeshwa na matokeo ya usaili kwa 
Mkuu wa Idara ya Ajira katika Sekretarieti ambaye 
ataiwasilisha kwa Katibu. 

Uwasilishaji 
wa matokeo 
ya usaili 

 15.-(1) Idara ya Ajira itaunganisha matokeo yote ya 
usaili kutoka katika kila jopo la usaili na kuyawasilisha 
kwa Katibu ambaye atayawasilisha kwenye kikao cha 
Wajumbe wa Sekretarieti kwa ajili ya kupata idhini. 
 (2) Endapo kada moja imesailiwa na majopo zaidi 
ya moja, matokeo ya majopo yote yataunganishwa na 
kutengeneza orodha moja kwa kuzingatia alama za ufaulu 
wa juu mpaka alama ya chini.  
 
 (3) Katibu atawasilisha kwenye kikao cha 
Sekretarieti taarifa na matokeo ya usaili kwa lengo la 
kupata idhini ili waombaji waliofaulu na waliopata alama 
za juu waweze kupelekwa kwa waajiri.  
 (4) Kikao cha Sekretarieti kitaidhinisha matokeo ya 
usaili baada ya kujiridhisha kuhusu uzingatiaji wa kanuni, 
uwazi na utaalam katika uendeshaji wa usaili. 
 (5) Kikao cha Sekretarieti hakitabadilisha matokeo 
ya usaili na endapo kitabaini upungufu kitaelekeza 
mchakato wa usaili kurudiwa na jopo jipya la usaili. 

  
Alama za 
ufaulu 

 16.-(1) Alama za kuanzia za ufaulu katika usaili 
zitakuwa kama ifuatavyo- 

(a) kada ya Watendaji Wakuu wa Taasisi, Idara 
zinazojitegemea, Manaibu, Wakuu wa Idara, 
Vitengo na Sehemu ni asilimia sitini isipokuwa 
kwa Watendaji Wakuu wa Vyuo ambao alama 
ni asilimia sabini  

(b) kada za Wahadhiri na Wakufunzi alama ya 
ufaulu ni asilimia sabini ;na  

(c) kada za madaraja ya kuingilia kazini na 
madaraja mengineyo ambayo hayakutajwa 
katika kanuni ya 16(1) (a) na (b) ya Kanuni hizi 
alama ya ufaulu ni asilimia hamsini.  

 (2) Usaili wa mahojiano kwa kada za taaluma au 
kada zilizotajwa katika kanuni ya 16(1) (a) na (b) 
utajumuisha uwasilishaji wa mada. 
 (3) Alama za ufaulu kwa kada zinazohusisha usaili 
wa vitendo au uwasilishaji wa mada zitapatikana kwa 
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kuchukua alama za vitendo au uwasilishaji wa mada 
jumlisha alama za mahojiano. 

  
Alama za 
ufaulu wa 
mtu mwenye 
ulemavu 

 17.-(1) Katika usaili wa kuandika au vitendo, mtu 
mwenye ulemavu atakayekuwa amefikisha alama za 
kuanzia za ufaulu kama zilivyofafanuliwa katika kanuni ya 
16, atastahili kuendelea na usaili wa mahojiano. 
 (2) Katika usaili wa mahojiano, mtu mwenye 
ulemavu atakayekuwa amefikisha alama za kuanzia za 
ufaulu kama zilivyofafanuliwa katika kanuni ya 16, 
atakuwa na sifa ya kupata ajira sawa na wasailiwa wenye 
ufaulu wa juu, kwa kuzingatia mahitaji ya kazi na aina ya 
ulemavu. 

Kupangiwa 
kituo cha kazi 

 18.-(1) Katibu atawapangia vituo vya kazi 
waombaji ajira walioshinda usaili kwa kuzingatia mahitaji 
ya vibali vya ajira vilivyowasilishwa na waajiri. 
 (2) Kwa wale waombaji waliopata alama 
zinazolingana, utaratibu ufuatao utazingatiwa-  

(a) iwapo miongoni mwao kuna mtu mwenye 
ulemavu atapewa kipaumbele kwa kuzingatia 
mahitaji halisi ya kazi; 

(b) iwapo kutakuwa na waombaji wa jinsi mbili 
tofauti, mwanamke atapewa kipaumbele; 

(c) iwapo waombaji ni wa jinsi moja, mwenye umri 
mkubwa atapewa kipaumbele. 

 (3) Mwombaji aliyefaulu usaili anatakiwa kuripoti 
katika kituo chake cha kazi ndani ya siku kumi na nne 
tangu tarehe ya kupokea barua ya kupangiwa kituo cha 
kazi.  
 (4) Endapo mwombaji atashindwa kuripoti ndani ya 
muda uliotajwa katika kanuni ndogo ya (3) bila ya kuwa na 
sababu ya msingi itahesabika kuwa nafasi hiyo iko wazi. 
 (5) Mwombaji aliyepangiwa kituo cha kazi 
atahesabika kama mwajiriwa kamili mara baada ya 
kukamilisha taratibu za ajira.  
 (6) Endapo litatokea suala lolote la kiutumishi au 
kibinafsi kwa mwombaji wa ajira ambaye 
alikwishapangiwa kituo cha kazi na kukamilisha taratibu 
zote za ajira, Sekretarieti haitahusika na taratibu zozote za 
kikazi zaidi ya kuhifadhi kumbukumbu zake. 
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Kanzi-data  19.-(1) Sekretarieti itaandaa kanzidata za aina tatu 
ambazo ni:  

(a) wahitimu wa vyuo na wataalam; 
(b)  waliofaulu usaili; na  
(c) waliopangiwa vituo vya kazi. 

 (2) Kanzidata ya wahitimu wa vyuo na wataalam 
itahusisha makundi ya aina mbili ambayo ni; 

(a) wahitimu wa vyuo; na  
(b) wataalam wenye ujuzi maalum. 

  
Kanzidata ya 
wahitimu wa 
vyuo 

 20.-(1) Kanzidata ya wahitimu wa chuo itatunza 
orodha ya wahitimu wa vyuo ikionyesha jina, picha ya 
mhitimu, namba ya cheti cha kuhitimu na anuani ya 
mhitimu. 
 (2) Sekretarieti itawasiliana na Wakuu wa Vyuo na 
Tume ya Vyuo Vikuu kila mwisho wa mwaka wa masomo 
pamoja na Wizara yenye dhamana ya Elimu ya Juu ili 
kupata orodha ya Watanzania waliohitimu mafunzo ndani 
na nje ya nchi katika utaratibu utakaowekwa na 
Sekretarieti. 
 (3) Kuwepo kwa orodha ya wahitimu wa vyuo 
katika kanzidata ya Sekretarieti hakutaondoa ulazima wa 
kufanyiwa usaili ili kuajiriwa katika Utumishi wa Umma. 

  
Kanzidata ya 
wataalam 
wenye ujuzi 
maalum 

 21. Kanzidata ya wataalam wenye ujuzi maalum 
itapatikana kama ifuatavyo- 

(a) Sekretarieti itapata orodha ya wataalam 
wanaoweza kuajiriwa katika Utumishi wa 
Umma kutoka katika Bodi za Kitaaluma, 
waajiri na taasisi mbalimbali.  

(b) wataalamu wenye ujuzi maalum wanaruhusiwa 
kuwasilisha taarifa zao Sekretarieti kwa ajili ya 
kuhifadhiwa katika kanzidata ili Serikali iweze 
kutumia taaluma au ujuzi wao pale 
inapohitajika. 

  
Kanzidata ya 
waliofaulu 
usaili 

 22.-(1) Baada ya waombaji wa ajira waliofaulu 
usaili kupangiwa vituo vya kazi, orodha ya waliofaulu 
lakini hawakuweza kupangiwa vituo vya kazi itatunzwa na 
Katibu katika kanzidata ili pale itakapotokea fursa ya ajira 
orodha hiyo iweze kutumika. 
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 (2) Orodha ya waombaji walioko kwenye kanzidata 
ya waliofaulu usaili itatumika kujaza nafasi wazi kulingana 
na mahitaji ya waajiri.  
 (3) Sekretarieti itatangaza nafasi wazi za ajira na 
kufanya usaili endapo orodha iliyotunzwa katika kanzidata 
itakuwa imekwisha au haina mtumishi mwenye utaalam au 
sifa zinazohitajika na mwajiri. 
 (4) Endapo katika orodha iliyotajwa kwenye kanuni 
ya 22(2) kutakuwa na waombaji waliopata alama 
zinazolingana, utaratibu ulioainishwa katika kanuni ya 
18(2) utazingatiwa. 

  (5) Kanzidata ya waliofaulu usaili itadumu kwa 
kipindi cha miezi sita tangu kuidhinishwa kwa matokeo. 

  
Kanzidata ya 
waliopangiwa 
vituo vya kazi 

 23. Sekretarieti itatunza kanzidata ya watumishi 
waliopangiwa vituo vya kazi kwa ajili ya kumbukumbu za 
kiutumishi. 

  
Kushindwa 
kuripoti 
katika kituo 
cha kazi 

 24. Mwombaji wa ajira ambaye hataripoti katika 
kituo cha kazi alichopangiwa bila kutoa sababu za msingi 
hatapangiwa tena kituo kingine cha kazi na hatafikiriwa 
kwa mara nyingine pindi atakapowasilisha maombi ya kazi 
yenye sifa zile zile za kazi aliyoiomba awali katika 
Utumishi wa Umma. 

  
Waombaji 
wanaoweza 
kufikiriwa 

 25. Endapo waombaji wa ajira waliotajwa katika 
kanuni ya 24 watapata sifa za juu za kazi walizoomba 
awali wataweza kufikiriwa. 

 
SEHEMU YA TANO 

WAJIBU WA MWAJIRI NA MWOMBAJI WA AJIRA 
  
Wajibu wa 
mwajiri 

 26. Mwajiri anawajibu wa kuzingatia sera, sheria, 
kanuni, taratibu na miongozo mbalimbali inayosimamia 
ajira katika Utumishi wa Umma ikiwa ni pamoja na- 

(a) kuainisha na kutenga nafasi wazi za ajira katika 
bajeti ya mwaka husika; 

(b) kuomba kibali cha ajira kutoka mamlaka husika; 
(c) kuwasilisha Sekretarieti kibali cha ajira na sifa 

zinazohitajika kwa nafasi husika; na 
(d) kukamilisha Taratibu za ajira baada ya 
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Sekretarieti kuwapangia vituo vya kazi 
waombaji wa ajira waliofaulu usaili. 

(e) mwajiri ndani ya siku thelathini tangu tarehe ya 
kupokea barua ya kumpangia kituo mwombaji 
wa ajira, atawasilisha kwa Katibu taarifa ya 
kuripoti kwa mtumishi aliyeajiriwa kupitia 
Sekretarieti ya Ajira ikionyesha majina, cheo na 
tarehe ya kuripoti kwa mtumishi huyo. 

  
Wajibu wa 
mwombaji 
wa ajira 

 27.-(1) Mwombaji wa ajira atazingatia matakwa ya 
nafasi ya kazi iliyotangazwa pamoja na masharti 
yaliyoainishwa katika tangazo. 
 (2) Bila kuathiri kanuni ya 27(1), mwombaji wa 
ajira hataruhusiwa kuingia kwenye chumba cha usaili 
endapo katika tarehe na siku ya usaili iliyopangwa 
hataonesha vitu vifuatavyo, 

(a) vyeti halisi vya kuhitimu elimu au mafunzo; 
(b) cheti halisi cha kuzaliwa; na 
(c) kitambulisho cha Taifa.  

 (3) Mwombaji wa ajira ambaye tayari ni mtumishi 
wa Umma haruhusiwi kuomba kazi ya daraja linalolingana 
na alilonalo kwenye ofisi nyingine ya Serikali, endapo ana 
sifa za kuomba ajira ya daraja au kada tofauti atapaswa 
kupitisha barua ya maombi kwa mwajiri wake. 
 (4) Mwombaji wa ajira ambaye hatazingatia 
masharti ya jumla ya tangazo la kazi, hatafikiriwa katika 
nafasi aliyoiomba. 
 (5) Mwombaji wa ajira atakayewasilisha taarifa za 
uongo atachukuliwa hatua za kisheria.  
 (6) Mwombaji wa ajira ambaye ameitwa kufanya 
usaili wa maandishi, ataandika namba yake ya mtihani kwa 
usahihi katika karatasi yake ya mtihani. endapo mwombaji 
wa ajira atakosea katika uandishi wa namba ya mtihani, na 

(a) atakuwa amejiondoa katika hatua nyingine ya 
usaili; na 

(b) iwapo makosa ni ya mfumo, taarifa zake na 
saini zitahakikiwa na ataruhusiwa kuendelea 
katika hatua nyingine za usaili kama atakuwa na 
sifa. 

  



Kanuni Za Uendeshaji wa Shughuli Za Sekretarieti ya Ajira Katika Utumishi wa 
Umma 

Tangazo la Serikali Na. 326 (Linaendelea.) 

16 
 

SEHEMU YA SITA 
UKASIMISHAJI MAMLAKA  YA KUENDESHA 

MICHAKATO YA AJIRA 
  
Ukasimishaji 
majukumu ya 
kuendesha 
michakato ya 
ajira 

 28.-(1) Katibu, anaweza kukasimisha mamlaka ya 
kuendesha michakato ya ajira kwa mamlaka yoyote ya ajira 
ndani ya utumishi wa Umma. 
 (2) Notisi ya kukasimisha itaonesha pamoja na 
mambo mengine mipaka na maeneo yaliyokasimiwa. 
 (3) Katibu anaweza kuisitishia mamlaka ya ajira 
iliyokasimiwa mamlaka hayo endapo itabainika kwamba 
Mamlaka hiyo imekiuka Sera, Sheria na Miongozo ya 
Serikali kuhusu ajira.  
 (4) Kabla ya Katibu hajatekeleza masharti ya 
kanuni ndogo ya (3), mwajiri atapewa nafasi ya 
kusikilizwa. 

  
Mwakilishi 
wa 
Sekretarieti 
katika 
Mamlaka  ya 
Ajira 
iliyokasimiwa 

 29.-(1) Sekretarieti itakuwa na mjumbe mwakilishi 
katika jopo la usaili wowote utakaofanywa na Mamlaka ya 
ajira iliyokasimiwa. 
 (2) Mwakilishi wa Sekretarieti ana wajibu wa 
kuwasilisha kwa Katibu taarifa ya mchakato wa ajira 
aliohudhuria kwa niaba ya Sekretarieti.  
 (3) Nakala ya taarifa ya mwakilishi wa Sekretarieti 
itatolewa kwa Mamlaka ya ajira iliyokasimiwa. 
 (4) Ripoti zilizotajwa katika kanuni 29(2) zinaweza 
kutumika katika kuamua endapo Mamlaka ya Ajira 
iliyokasimiwa imeshindwa kufuata Sera, Sheria au 
miongozo ya Serikali kuhusu ajira.  

  
Mamlaka 
zilizokasimiw
a Ajira 
kuzingatia 
kanuni  

 30. Mamlaka ya Ajira iliyokasimiwa jukumu la 
kuendesha mchakato wa ajira ina jukumu la kuzingatia 
taratibu mbalimbali zilizoainishwa na Kanuni hizi na 
miongozo inayohusu masuala ya ajira na zilizoelezwa 
katika notisi ya kukasimu ili kutokinzana na malengo na 
dhamira ya Sekretarieti katika kuendesha michakato ya 
ajira katika Utumishi wa Umma.    

  
SEHEMU YA SABA 

UENDESHAJI WA VIKAO 
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Kikao cha 
kawaida 

 31. Kikao cha kawaida cha wajumbe wa 
Sekretarieti kitaitishwa mara nne kwa mwaka na kitatoa 
uamuzi katika masuala yafuatayo- 

(a) mpango kazi wa Sekretarieti; 
(b) taarifa ya utekelezaji wa kazi za Sekretarieti; 
(c) kupitia na kuidhinisha orodha ya waombaji wa 

ajira; 
(d) kuidhinisha matokeo ya usaili; na 
(e) masuala mengine ambayo yatahitaji idhini ya 

Wajumbe wa Sekretarieti. 
  
Kikao cha 
dharura 

 32. Sekretarieti inaweza kuwa na kikao cha 
dharura katika mazingira yafuatayo- 

(a) Mwenyekiti baada ya kushauriana na Katibu 
ataona kuna haja ya kuwa na kikao cha dharura; 

(b) theluthi mbili ya Wajumbe watataka mkutano 
huo ufanyike baada ya kushauriana na Katibu; 
na 

(c) Waziri mwenye dhamana ya Utumishi wa 
Umma ataelekeza hivyo. 

  
 

Uendeshwaji 
wa kikao cha 
Sekretarieti  

 33.-(1) Vikao vyote vya Sekretarieti vitaendeshwa 
na Mwenyekiti na endapo Mwenyekiti hatakuwepo kikao 
kitaendeshwa na Makamu Mwenyekiti.  
 (2) Pale ambapo Mwenyekiti na Makamu 
Mwenyekiti hawatakuwepo, wajumbe watamchagua 
Mwenyekiti wa muda miongoni mwao ili kuendesha 
kikao. 
 (3) Kikao cha Sekretarieti kitafanyika endapo akidi 
itafikia theluthi mbili ya wajumbe akiwemo Mwenyekiti 
wa kikao. 

  
Namna ya 
kufikia uamuzi 
wakati wa 
kikao 

 34.-(1) Ili kufikia uamuzi wakati wa kikao cha 
Sekretarieti, njia ya makubaliano itatumika na pale 
ambapo uamuzi hautaafikiwa kwa makubaliano njia ya 
kura itatumika.   
 (2) Kigezo cha kufikia uamuzi kitategemea wingi 
wa kura. 
 (3) Endapo kura zitalingana Mwenyekiti atakuwa 
na kura turufu. 
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Usambazaji 
wa nyaraka na 
matumizi yake 

 35.-(1) Notisi kwa ajili ya kikao cha kawaida cha 
Sekretarieti itatolewa siku saba kabla ya kikao na endapo 
itatokea dharura usambazaji wake utategemea hali halisi 
ya udharura huo. 
 (2) Nyaraka kwa ajili ya kikao cha dharura 
zitagawiwa wakati wa kikao. 
 (3) Nyaraka zote za kikao ni mali ya Sekretarieti, 
hivyo mara baada ya kikao kumalizika Katibu 
atazikusanya na kuzihifadhi. 
 (4) Nyaraka zote zinazohusu kikao cha Sekretarieti 
ni za siri. 

  
Kikao cha 
Menejimenti 

 36.-(1) Menejimenti ya Sekretarieti itakuwa na 
kikao mara moja kila wiki na Katibu atakuwa Mwenyekiti 
wa kikao cha Menejimenti na Mkurugenzi wa Utawala na 
Rasilimaliwatu atakuwa Katibu.  
 (2) Wajumbe wa kikao cha Menejimenti 
watakuwa- 

(a) wakuu wa Idara; 
(b) wakuu wa Vitengo; 
(c) wakuu wa Sehemu; na 
(d) watendaji wanaoweza kuingia kwa nafasi 

zao kwa ridhaa ya Katibu. 
  

SEHEMU YA NANE 
MENGINEYO 

  
Vifaa vya 
kielektroniki 
na 
udanganyifu 
wakati wa 
usaili 

37.-(1) Ni kosa kwa mwombaji wa ajira:- 
(a) kuingia katika chumba cha usaili na kifaa chochote 

cha kielektroniki ambacho kwa asili yake kina 
uwezo wa kuchukua picha, kunasa sauti, kuchukua 
video au kufanya mawasiliano na masharti ya aya 
hii hayatamhusu mtu mwenye ulemavu anayetumia 
kifaa saidizi kutokana na hali yake; 

(b) kufanya udanganyifu wakati wa usaili wa 
maandishi, vitendo au mahojiano; na 

(c) kuwasilisha taarifa za uongo katika mchakato wa 
ajira. 

 (2) Mwombaji wa ajira atakayefanya kosa lolote 
lililoainishwa katika kanuni ndogo ya (1) atachukuliwa 



Kanuni Za Uendeshaji wa Shughuli Za Sekretarieti ya Ajira Katika Utumishi wa 
Umma 

Tangazo la Serikali Na. 326 (Linaendelea.) 

19 
 

hatua zifuatazo- 
(a) ataondolewa kwenye chumba cha usaili na 

kufutiwa usaili ikijumuisha matokeo na/au; 
(b) atazuiwa kufanya maombi ya kazi kwenye 

mfumo mpaka Katibu atakapoamua tofauti na; 
(c) atafunguliwa shtaka la jinai. 

 (3) Kabla ya kuchukua hatua yoyote 
inayoelekezwa na kanuni ndogo ya (2), Katibu 
atajiridhisha kutendeka kwa kosa kwa kumpa mhusika 
nafasi ya kujitetea kwa maandishi au njia nyingine 
itakayoonekana inafaa kwa muda huo. 
 (4) Tukio la udanganyifu likibainika baada ya 
matokeo ya usaili au wakati wa kupangiwa kituo cha kazi, 
taratibu za ajira ya mhusika zitasitishwa na ataondolewa 
kwenye mchakato wa ajira na anaweza kushtakiwa. 

  
Mgongano wa 
kimaslahi 
 

 38.-(1) Ikitokea mmoja wa wajumbe wa jopo la 
usaili ana uhusiano wa karibu wa aina yoyote na 
msailiwa, atapaswa kuweka wazi uhusiano huo kwa 
wajumbe ili waweze kupima kama utaathiri maamuzi na 
endapo Wajumbe wataona kuwa uwepo wake utaleta 
athari itabidi ajiondoe wakati msailiwa huyo 
anapohojiwa. 
.  (2) Mjumbe wa jopo ambaye alikuwa na uhusiano 
na msailiwa na hakuliweka wazi, Mamlaka yake ya 
Nidhamu itashauriwa kumchukulia hatua zinazostahili. 

  
 

Mrejesho wa 
majukumu ya 
sekretarieti 

 39.-(1) Sekretarieti itakutana na waajiri mara moja 
kwa mwaka ili kupata mrejesho wa kazi zake na ubora wa 
watumishi wanaopelekwa kwa waajiri, kwa lengo la 
kupata maoni ili kuboresha mchakato wa ajira.   
 (2) Sekretarieti itakutana na Wakuu wa Vyuo 
Vikuu na Taasisi za Elimu ya Juu mara moja kwa mwaka 
ili kuwapa mrejesho wa ubora wa wahitimu wa Vyuo vyao 
kwa lengo la kusaidia kuboresha mitaala yao ili ikidhi 
matakwa ya soko la ajira. 

  
Kumbukumbu 
za mwombaji 
wa ajira 

 40.-(1) Kumbukumbu za maandishi za usaili 
zinazohusiana na maombi ya ajira hazitarejeshwa kwa 
mwombaji wa ajira bali zitahifadhiwa kwa kipindi cha 
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miezi thelathini na sita na endapo baada ya kipindi hicho 
kupita hakuna mahitaji yoyote ya nyaraka hizo, 
zitateketezwa kwa kuzingatia Kanuni za uteketezaji wa 
nyaraka za Serikali. 
 (2) Kumbukumbu laini au za kielektroniki ambazo 
zinajumuisha taarifa za mwombaji wa ajira zilizomo 
katika mfumo wa uombaji kazi wa kielektroniki 
zitahifadhiwa kwa mujibu wa miongozo ya Serikali ya 
utunzaji kumbukumbu za kielektroniki.  

  
Mwenendo 
usioridhisha 
wa mtaalam 
aliyehusishwa 
katika 
mchakato wa 
ajira au 
mtumishi wa 
Sekretarieti 

 41.-(1) Endapo itabainika kuwa mtaalam 
aliyehusishwa na Sekretarieti katika mchakato wa ajira 
amehusika kwa namna yoyote ile kwenda kinyume na 
kanuni na miongozo ya zoezi husika, ataondolewa katika 
zoezi hilo na Katibu atatoa taarifa kwa mamlaka yake ya 
nidhamu ili achukuliwe hatua stahiki za kinidhamu. 
 (2) Mtumishi yeyote wa Sekretarieti ambaye 
atabainika kukiuka sheria, kanuni na au miongozo 
inayohusika na mchakato wa ajira katika hatua yoyote ile 
atachukuliwa hatua za kinidhamu. 

 
Malala-
miko 

 42.-(1) Mwombaji wa ajira ambaye hajaridhika na 
uendeshaji wa mchakato wa usaili anayo haki ya kupeleka 
malalamiko yake kwa Katibu ndani ya siku saba tangu 
alipopata matokeo ambayo anayalalamikia au kufanyika kwa 
mchakato wa usaili anaoulalamikia. 
  
 (2) Malalamiko yataletwa kwa njia ya maandishi au 
kielekroniki yakionyesha tarehe, jina la mlalamikaji, nafasi ya 
kazi iliyoombwa, mchakato au uamuzi unaolalamikiwa na 
sababu ya kuulalamikia uamuzi huo.  
 (3) Mwombaji wa ajira anaweza kuleta malalamiko 
yake ofisini nayo yataingizwa kwenye rejesta ya malalamiko 
inayotumika yakiwa na maelezo tajwa. 
 (4) Katibu atapokea malalamiko hayo, kuyafanyia kazi 
na kutoa uamuzi ndani ya siku 14 tangu kuwasilishwa kwa 
malalamiko hayo. 

  
Mapitio  43.  Kanuni hizi zinaweza kufanyiwa  mapitio pale 

itakapohitajika. 
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Kufutwa  
Tangazo 
la 
Serikali 
Na. 436 
la 
mwaka, 
2019 

 44. Kanuni za Uendeshaji wa Shughuli za Sekretarieti 
ya Ajira katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2019 
zinafutwa. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Dar es Salaam,                       XAVIER M. DAUDI 
     29 Machi, 2021                   Katibu Sekretarieti ya Ajira katika  

 Utumishi wa Umma 


